ਜਬਰ ਜਨਾਹ ਮਾਮਲਾ: ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰ ਕਮਿਸ਼ਨ ਨੇ ਲਿਆ ਨੋਟਿਸ !    ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੀਆਂ 662 ਆਸਾਮੀਆਂ ਜਲਦ ਭਰੀਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ: ਵਿੱਜ !    ਸੁਜਾਤਾ ਮਹਿਤਾ ਬਣੀ ਯੂਪੀਐਸਸੀ ਦੀ ਮੈਂਬਰ !    ਫੇਲ੍ਹ ਨਾ ਕਰਨ ਦੀ ਨੀਤੀ ਦੇ ਹਾਸਲ !    ਗੁਣਾਂ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਹੈ ਅਜਵਾਇਣ !    ਕਿਵੇਂ ਕਰੀਏ ਟੁੱਥਪੇਸਟ ਤੇ ਟੁੱਥਬੁਰਸ਼ ਦੀ ਸਹੀ ਚੋਣ ਅਤੇ ਵਰਤੋਂ !    ਜੜ੍ਹਾਂ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ !    ਦਮੇ ਦੇ ਕਾਰਨ ਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਚਣ ਦੇ ਉਪਾਅ !    ਕਾਨਫਰੰਸ ਦਾ ਉਦਘਾਟਨ ਕਰਨਗੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ !    ਵੋਟਾਂ ਦੀ ਰੰਜਿਸ਼: ਮਾਣੂੰਕੇ ਵਿੱਚ ਦੋ ਧਿਰਾਂ ਭਿੜੀਆਂ !    

ਬੁਕਰ ਪੁਰਸਕਾਰ ਜੇਤੂ ਲੇਖਕ ਜੌਹਨ ਬਰਜਰ ਦਾ ਦੇਹਾਂਤ

Posted On January - 3 - 2017

10301CD _JOHN BERGERਲੰਡਨ, 3 ਜਨਵਰੀ
ਬੁਕਰ ਪੁਰਸਕਾਰ ਜੇਤੂ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਨਾਵਲਕਾਰ ਜੌਹਨ ਬਰਜਰ ਦਾ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਦੇਹਾਂਤ ਹੋ ਗਿਆ। ਉਹ 90 ਵਰ੍ਹਿਆਂ ਦੇ ਸਨ। ਟੈਲੀਗ੍ਰਾਫ਼ ਦੀ ਖ਼ਬਰ ਮੁਤਾਬਕ ਇਸ ਮਾਰਕਸਵਾਦੀ ਬੁੱਧੀਜੀਵੀ ਨੇ ਪੈਰਿਸ ਦੇ ਉਪ ਨਗਰ ਐਂਟੋਨੀ ਵਿੱਚ ਆਖ਼ਰੀ ਸਾਹ ਲਏ।
ਜੌਹਨ ਬਰਜਰ ਨੂੰ ਨਾਵਲ ‘ਜੀ’ ਲਈ 1972 ਵਿੱਚ ਬੁਕਰ ਪੁਰਸਕਾਰ ਹਾਸਲ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਬਰਜਰ ਨੇ ਪੁਰਸਕਾਰ ਦੀ ਅੱਧੀ ਰਕਮ ਰੈਡੀਕਲ ਅਫਰੀਕੀ-ਅਮਰੀਕੀ ਲਹਿਰ ‘ਦਿ ਬਲੈਕ ਪੈਂਥਰਜ਼’ ਲਈ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਬਰਜਰ ਦੀ ਬੀਬੀਸੀ ਸੀਰੀਜ਼ ‘ਵੇਅਜ਼ ਆਫ ਸੀਇੰਗ’ ਵੀ ਕਲਾ ਆਲੋਚਨਾ ਦੇ ਸਿਆਸੀ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਪੱਖੋਂ ਬਹੁਤ ਮਕਬੂਲ ਹੋਈ ਸੀ। ਉਤਰੀ ਲੰਡਨ ਵਿੱਚ ਜਨਮੇ ਬਰਜਰ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕਰੀਅਰ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਇੱਕ ਪੇਂਟਰ ਵਜੋਂ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਬਰਜਰ ਦੇ ਪੁੱਤ ਫਿਲਮਸਾਜ਼ ਜੈਕਬ ਨੇ ਟਵਿਟਰ ’ਤੇ ਜੌਹਨ ਬਰਜਰ ਦੇ ਦੇਹਾਂਤ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਕਲਾਕਾਰ ਡੇਵਿਡ ਸ਼੍ਰਿਗਲੇ ਨੇ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ ‘‘ਅਲਵਿਦਾ ਜਾਨ ਬਰਜਰ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਬਹੁਤ ਯਾਦ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ, ਲੇਖਨ ਕਲਾ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹਾਨ ਲੇਖਕ।’’ ਕਲਾ ਤੇ ਰਾਜਨੀਤੀ ਖੇਤਰ ਦੀਆਂ ਹਸਤੀਆਂ ਤੇ ਸਮਾਜ ਸੇਵੀਆਂ ਨੇ ਜੌਹਨ ਬਰਜਰ ਨੂੰ   ਸ਼ਰਧਾਂਜਲੀ ਦਿੱਤੀ।

-ਪੀਟੀਆਈ


Comments Off on ਬੁਕਰ ਪੁਰਸਕਾਰ ਜੇਤੂ ਲੇਖਕ ਜੌਹਨ ਬਰਜਰ ਦਾ ਦੇਹਾਂਤ
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...
Both comments and pings are currently closed.

Comments are closed.

Available on Android app iOS app

ਖਬਰ ਵਿਚ ਹਾਲ ਮੈ ਲੋਕਪ੍ਰਿਯ

Powered by : Mediology Software Pvt Ltd.