ਅਟਾਰੀ ਸਰਹੱਦ ’ਤੇ ਲਹਿਰਾਏ ਕੌਮੀ ਝੰਡੇ ਸਬੰਧੀ ਸੀਬੀਆਈ ਜਾਂਚ ਮੰਗੀ !    ਸਾਬਕਾ ਚੇਅਰਮੈਨ ਰੌਕੀ ਕਾਂਸਲ ਨੂੰ ਨਿਆਂਇਕ ਹਿਰਾਸਤ ’ਚ ਭੇਜਿਆ !    ਮੈਚ ਫ਼ਿਕਸਿੰਗ: ਮੁਹੰਮਦ ਇਰਫ਼ਾਨ ਉੱਪਰ ਪਾਬੰਦੀ !    ਨਵਜੋਤ ਸਿੱਧੂ ਵੱਲੋਂ ਨਗਰ ਸੁਧਾਰ ਟਰੱਸਟਾਂ ਦੇ ਅਹੁਦੇਦਾਰ ਫ਼ਾਰਗ !    ਆਨਲਾਈਨ ਸ਼ਾਪਿੰਗ ਦੀ ਦੁਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕਰੀਅਰ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਵਸੀਲੇ !    ਖ਼ਤਰਨਾਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਉੱਚੀ ਅੱਡੀ ਦਾ ਸ਼ੌਕ !    ਭੀਮ ਐਪ: ਨਗ਼ਦੀ ਰਹਿਤ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀ ਸਰਲ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ !    ਨੌਜਵਾਨ ਸੋਚ : ਕੀ ਹੋਵੇ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਨਵੀਂ ਸਿੱਖਿਆ ਨੀਤੀ ? !    ਮਲੇਸ਼ਿਆਈ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦਾ ਦੌਰਾ ਅੱਜ ਤੋਂ !    ਪਹਿਲੀ ਨੂੰ ਬ੍ਰਾਂਚਾਂ ਖੋਲ੍ਹਣ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ ਬੈਂਕਾਂ ’ਤੇ ਛੱਡਿਆ !    

ਮਟਰਾਂ ਦੇ ਮਾੜੇ ਬੀਜਾਂ ਕਾਰਨ ਕਾਸ਼ਤਕਾਰ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ

Posted On January - 11 - 2017
ਪਿੰਡ ਜੀਵਨਪੁਰ ਦਾ ਕਿਸਾਨ ਮਟਰਾਂ ਦੀ ਫਸਲ ਦਿਖਾਉਂਦਾ ਹੋਇਆ। -ਫੋਟੋ: ਸੇਖੋਂ

ਪਿੰਡ ਜੀਵਨਪੁਰ ਦਾ ਕਿਸਾਨ ਮਟਰਾਂ ਦੀ ਫਸਲ ਦਿਖਾਉਂਦਾ ਹੋਇਆ। -ਫੋਟੋ: ਸੇਖੋਂ

ਪੱਤਰ ਪ੍ਰੇਰਕ
ਗੜ੍ਹਸ਼ੰਕਰ, 11 ਜਨਵਰੀ
ਇਸ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਮਟਰਾਂ ਦੇ ਮਾੜੇ ਬੀਜਾਂ ਕਾਰਨ ਅਨੇਕਾਂ ਕਾਸ਼ਤਕਾਰ ਮਟਰਾਂ ਦੀ ਤੀਜੀ ਤੁੜਾਈ ਤੋਂ ਵੀ ਵਾਂਝੇ ਰਹਿ ਗਏ ਹਨ। ਮਟਰਾਂ ਦੀਆਂ ਵੇਲਾਂ ਪੰਜ-ਛੇ ਫੁੱਟ ਤੱਕ ਜ਼ਰੂਰ ਵਧ ਗਈਆਂ ਹਨ ਪਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਵੇਲਾਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਫ਼ਲ ਨਹੀਂ ਲੱਗਿਆ। ਕਾਸ਼ਤਕਾਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਇਕ ਪਾਸੇ ਮੰਡੀ ਵਿੱਚ ਮਟਰਾਂ ਦਾ ਭਾਅ ਪੰਜ ਤੋਂ ਸੱਤ ਰੁਪਏ ਕਿਲੋ ਰਹਿ ਗਿਆ ਹੈ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਮਾੜੇ ਬੀਜਾਂ ਕਾਰਨ ਅਨੇਕਾਂ ਕਾਸ਼ਤਕਾਰ ਮਟਰਾਂ ਦੀ ਫ਼ਸਲ ਤੋਂ ਵਾਂਝੇ ਵੀ ਰਹਿ ਗਏ ਹਨ। ਪਿੰਡ ਜੀਵਨਪੁਰ ਦੇ ਕਿਸਾਨ ਜਸਵੀਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ  ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਕ ਏਕੜ ਵਿੱਚ ਮਟਰ ਬੀਜੇ ਸਨ ਅਤੇ ਇਸ ਬੀਜਾਈ ’ਤੇ ਵਹਾਈ, ਖਾਦ, ਦਵਾਈਆਂ ਅਤੇ ਮਜ਼ਦੂਰੀ ਆਦਿ ਦਾ ਕੁਲ ਮਿਲਾ ਕੇ ਪੰਦਰਾਂ ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੀ ਵੱਧ ਖਰਚਾ ਆਇਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮਟਰਾਂ ਦੀਆਂ ਪਹਿਲੀਆਂ ਦੋ ਤੁੜਾਈਆਂ ਵਿੱਚ ਇਹ ਮਟਰ ਕ੍ਰਮਵਾਰ ਢਾਈ ਅਤੇ ਪੰਜ ਕੁਇੰਟਲ ਹੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਏ ਸਨ ਅਤੇ ਇਸ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੱਡਾ ਘਾਟਾ ਪਿਆ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ  ਹੁਣ ਤੀਜੀ ਤੁੜਾਈ ਵਿੱਚ ਮਟਰਾਂ ਦੀਆਂ ਵੇਲਾਂ ਵੱਧ ਕੇ ਪੰਜ ਤੋਂ ਸੱਤ ਫੁੱਟ ਤੱਕ ਹੋ ਗਈਆਂ ਪਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਲੱਗੀਆਂ ਫਲੀਆਂ ਵਿੱਚ ਮਟਰਾਂ ਦਾ ਕੋਈ ਵੀ ਦਾਣਾ ਨਹੀਂ ਲੱਗਿਆ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਕਣਕ ਬੀਜਣ ਤੋਂ ਵੀ ਵਾਂਝੇ ਰਹਿ ਗਏ ਹਨ। ਪੰਜਾਬ ਕਿਸਾਨ ਸਭਾ ਦੇ ਸਕੱਤਰ ਗੁਰਨੇਕ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਗਿਰਦਾਵਰੀ ਕਰਵਾ ਕੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਬਣਦਾ ਮੁਆਵਜ਼ਾ ਦੇਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।
ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿਕਾਸ ਅਫ਼ਸਰ ਡਾ. ਸੁਭਾਸ਼ ਚੰਦਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਬੀਜ ਦੀ ਖਰੀਦ ਸਮੇਂ ਦੁਕਾਨਦਾਰਾਂ ਤੋਂ ਪੱਕਾ ਬਿਲ ਲੈਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਫਿਰ ਵੀ ਉਹ ਇਸ ਸਬੰਧੀ ਖੁਦ ਪੜਤਾਲ ਕਰਨਗੇ।


Comments Off on ਮਟਰਾਂ ਦੇ ਮਾੜੇ ਬੀਜਾਂ ਕਾਰਨ ਕਾਸ਼ਤਕਾਰ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...
Both comments and pings are currently closed.

Comments are closed.

Available on Android app iOS app

ਖਬਰ ਵਿਚ ਹਾਲ ਮੈ ਲੋਕਪ੍ਰਿਯ

Powered by : Mediology Software Pvt Ltd.