ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਵਿੱਚ ਵਿੱਤ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਦੋ ਅਹਿਮ ਅਹੁਦੇ ਖਾਲੀ !    ਦਾਖ਼ਲਾ ਰੱਦ ਕਰਨ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ’ਚ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਰੋਸ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ !    ਸਿੱਖਿਆ ਅਫਸਰ ਰਿਸ਼ਵਤ ਲੈਂਦਾ ਰੰਗੇ ਹੱਥੀਂ ਕਾਬੂ !    ਅਕਾਲੀਆਂ ਦੇ ਸੱਤਾ ’ਚੋਂ ਸਫ਼ਾਏ ਨਾਲ ਗੈਂਗਸਟਰਾਂ ਦਾ ਅੰਤ ਨਿਸ਼ਚਿਤ: ਭੱਠਲ !    ਸਕੂਲ ਬੋਰਡ ਨੇ ਬਾਰ੍ਹਵੀਂ ਦੇ ਰੋਲ ਨੰਬਰ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ਉੱਤੇ ਕੀਤੇ ਅਪਲੋਡ !    ਸਮ੍ਰਿਤੀ ਇਰਾਨੀ ਦੇ ਨੰਬਰ ਜਨਤਕ ਕਰਨ ’ਤੇ ਰੋਕ !    ਮੋਦੀ ਨੇ ਐਚ1ਬੀ ਵੀਜ਼ਿਆਂ ਦਾ ਮੁੱਦਾ ਅਮਰੀਕੀ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਅੱਗੇ ਰੱਖਿਆ !    ਕਾਂਗਰਸੀ ਆਗੂ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਕੇਸ ਦਰਜ !    ਮਨੋਜ ਤਿਵਾੜੀ ਦਾ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਹੰਗਾਮੀ ਹਾਲਤ ’ਚ ਉਤਾਰਿਆ !    ਮਹਾਰਾਣੀ ਜਿੰਦ ਕੌਰ ਦਾ ਕੰਧ ਚਿੱਤਰ !    

ਰਾਜਾ ਨਾਹਰ ਸਿੰਘ ਦਾ ਸ਼ਹੀਦੀ ਦਿਵਸ ਮਨਾਇਆ

Posted On January - 11 - 2017
ਰਾਜਾ ਨਾਹਰ ਸਿੰਘ ਦੀ ਸ਼ਹਾਦਤ ਵਾਲੇ ਸਥਾਨ ਚਾਂਦਨੀ ਚੌਕ ਵਿਖੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਾਰਸ ਤੇ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਕ ਸ਼ਹੀਦੀ ਦਿਨ ਮਨਾਉਂਦੇ ਹੋਏ।

ਰਾਜਾ ਨਾਹਰ ਸਿੰਘ ਦੀ ਸ਼ਹਾਦਤ ਵਾਲੇ ਸਥਾਨ ਚਾਂਦਨੀ ਚੌਕ ਵਿਖੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਾਰਸ ਤੇ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਕ ਸ਼ਹੀਦੀ ਦਿਨ ਮਨਾਉਂਦੇ ਹੋਏ।

ਪੱਤਰ ਪ੍ਰੇਰਕ
ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 11 ਜਨਵਰੀ
ਬੱਲਭਗੜ੍ਹ ਦੇ ਰਾਜਾ ਨਾਹਰ ਸਿੰਘ ਦਾ ਬਲੀਦਾਨ ਦਿਵਸ ਇਥੇ ਚਾਂਦਨੀ ਚੌਕ ਵਿਖੇ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਸੀਸ ਗੰਜ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਭਾਈ ਮਤੀ ਦਾਸ, ਭਾਈ ਸਤੀ ਦਾਸ ਅਜਾਇਬ ਘਰ ਨੇੜੇ ਬਣੇ ਰਾਜਾ ਦੇ ਸ਼ਹੀਦੀ ਸਥਾਨ ਨੇੜੇ ਮਨਾਇਆ ਗਿਆ। ਦੇਸ਼ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਲਈ ਸ਼ਹੀਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਇਸ ਜਾਟ ਰਾਜਾ ਦਾ ਸ਼ਹੀਦੀ ਸਥਾਨ ਅਣਗੌਲਿਆ ਪਿਆ ਹੈ। ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਥੜ੍ਹਾ ਜਿਹਾ ਹੀ ਚਾਂਦਨੀ ਚੌਕ ਦੇ ਇੱਕ ਪਾਸੇ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਰਾਜਾ ਨਾਹਰ ਸਿੰਘ ਦੇ ਵਾਰਸਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਤੇ ਨਾਹਰ ਸਿੰਘ ਦੇ ਪ੍ਰਸੰਸਕ ਇਸ ਸ਼ਹੀਦੀ ਸਥਾਨ ਉਪਰ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ। ਕਾਰਟੂਨਿਸ ਰੋਨਿਤ ਪੋਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜਨਵਰੀ 1858 ਨੂੰ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਨੇ ਰਾਜਾ ਨਾਹਰ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਚਾਂਦਨੀ ਚੌਕ ਵਿਖੇ ਦਰੱਖ਼ਤ ਨਾਲ ਫਾਹੇ ਲਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਤੇ ਨੇੜੇ ਹੀ (ਮੌਜੂਦਾ ਭਗੀਰਥ ਪੈਲੇਸ ਮਾਰਕੀਟ ਵਾਲੇ ਸਥਾਨ) ਉੇਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਸਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਰਾਜਾ ਨਾਹਰ ਸਿੰਘ ਤੇ ਉਸ ਦੀਆਂ ਫ਼ੌਜਾਂ ਨੇ ਹਡਸਨ ਦੀਆਂ ਫ਼ੌਜਾਂ ਨੂੰ 134 ਦਿਨ ਮਈ 1857 ਤੋਂ ਸਤੰਬਰ 1857 ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਵਕਤ ਪਾਈ ਰੱਖਿਆ ਸੀ।
ਰਾਜਾ ਨਾਹਰ ਸਿੰਘ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਵਿੱਚੋਂ ਡਾ. ਅੰਮ੍ਰਿਤਾ ਸਿੰਘ, ਹਰਿਆਣਾ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਸੇਵਾ ਮੁਕਤ ਅਧਿਕਾਰੀ ਜਗਮਾਲ ਚਹਿਲ, ਸਾਬਕਾ ਫ਼ੌਜੀ ਅਧਿਕਾਰੀ ਐਸ.ਐਸ. ਸੰਧੂ, ਦਿਨੇਸ਼ ਬੈਨੀਵਾਲ, ਰੋਹਿਤ ਚੌਧਰੀ, ਸ੍ਰੀਮਤੀ ਅਰੁਣਾ ਸਿੰਘ, ਕਿਸਾਨ ਨੇਤਾ ਯੁੱਧਵੀਰ ਸਿੰਘ, ਪੁਨੀਤ ਲਾਕੜਾ, ਪੁਨੀਤ ਸੋਲੰਕੀ ਤੇ ਪਾਲਮ ਦੇ 360 ਪਿੰਡਾਂ ਦੀਆਂ ਪੰਚਾਇਤ ਦੇ ਮੁਖੀ ਰਾਮਕਰਨ ਸੋਲੰਕੀ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਸ਼ਖ਼ਸੀਅਤਾਂ ਨੇ ਇਸ ਸਾਦੇ ਸਮਾਗਮ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲਿਆ। ਫਰੀਦਾਬਾਦ ਦੇ ਬੱਲਭਗੜ੍ਹ ਵਿਖੇ ਅੱਜ ਵੀ ਰਾਜਾ ਨਾਹਰ ਸਿੰਘ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਨਿਸ਼ਾਨੀਆਂ ਪਈਆਂ ਹਨ।


Comments Off on ਰਾਜਾ ਨਾਹਰ ਸਿੰਘ ਦਾ ਸ਼ਹੀਦੀ ਦਿਵਸ ਮਨਾਇਆ
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...
Both comments and pings are currently closed.

Comments are closed.

Available on Android app iOS app

ਖਬਰ ਵਿਚ ਹਾਲ ਮੈ ਲੋਕਪ੍ਰਿਯ

Powered by : Mediology Software Pvt Ltd.